
HALMASHAURI YA WILAYA YA KYERWA 
MKAKATI WA WILAYA WA KUKABILIANA NA MAAFA MBALIMBALI 

UTANGULIZI. 

Katika miaka ya hivi karibuni kumekuwa na Mabadiliko ya Tabia ya Nchi ambayo 

yamekuwa yakitokea kwa kasi sana. Miongoni mwa Mabadiliko ya Tabia ya Nchi 

imekuwa ni kuongezeka kwa joto katika maeneo ambayo hali hiyo ilikuwa siyo 

kawaida, Kupungua na kuongezeka kwa kiwango cha mvua na hata kipindi cha 

kunyesha mvua hizo, kutoweka kwa baadhi ya viumbe hai. 

Mabadiliko haya ya Tabia ya nchi yamesababshwa na mambo mengi. Miongoni 

mwa hizo ni shughuli za kibinadamu kama Kilimo, Ufugaji, Ukataji miti hovyo, 

shughuli za ujenzi, uchimbaji madini na kukua kwa teknolojia kama ongezeko la 

mitambo mbalimbali ambayo inasababisha kwa kiasi kikubwa uchafuzi wa hali ya 

hewa na maji. 

Mabadiliko ya Tabia ya nchi yamesababisha madhara mbalimbali. Madhara hayo 

ni pamoja na vipindi virefu vya jua vinavyopelekea kuwepo kwa Ukame, kutokea 

kwa mafuriko, Vifo vya binadamu na wanyama, Kuongezeka kwa joto katika 

maeneo mbalimbali, upungufu wa chakula na kupelekea njaa, kukauka kwa 

vyanzo vya maji. 

Wilaya ya Kyerwa mwaka 2016/17 ilipata madhara makubwa ya mabadiliko ya 

tabia ya nchi kwa kupata kipindi kirefu cha jua ambacho kilipelekea mazao mengi 

kukauka na kusababisha upungufu wa chakula kwa kaya nyingi. Hii ilipelekea 

Wilaya kuwa na uhitaji wa msaada kwa upande wa chakula. Zaidi ya 50% ya kaya 

zote Wilayani Kyerwa ziliathirika na hali hii. Pamoja na Ukame uliojitokeza pia 

Tetemeko la Ardhi la Septemba 10, 2016 lilisababisha madhara makubwa kwa 

kuharibu makazi ya watu na majengo ya Taasisi mbalimbali. Ilikuwa ni mara 

kwanza kwa Wilaya ya Kyerwa kukumbwa na majanga hayo kwa kipindi cha miaka 

mingi. Hii ilipelekea wananchi kukumbuka kuwa wakati wowote majanga hutokea 

hivyo kujiandaa kukabiliana nayo. 

Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa pia imejipanga kuhakikisha inajiandaa vyema 

kuabiliana na Maafa mbalimbali yanayosababishwa na Mabadiliko ya tabia ya nchi 

pamoja na majanga ya asili kama tetemeko, Mafuriko na kimbunga. Jedwali hapo 

chini linaonesha jinsi Wilaya ilivyojiandaa kukabiliana na majanga mbalimbali 

yanayoweza kujitokeza.



 

Jedwali: Majanga na namna ya kukabiiana nayo 

JANGA NAMNA YA KUKABILIANA NALO 
1. UKAME/NJAA 1. Halmashauri imetenga fedha kupitia Idara ya Kilimo kwa ajili ya kukabiliana na 

janga la njaa kwa namna tofauti. Kwanza imenunua na kusambaza mbegu za 
viazi kwenye kaya na taasisi kwa ajili ya kukabiliana na njaa, lakini pia kutoa 
elimu na kufanya tathmini ya kuhakikisha kila kaya inahifadhi chakula cha 
kutosha kabla ya kuuza kinachozidi. 
 

2. Halmashauri imehamasisha kila kaya kutenga walau robo ekari kwa ajili ya kilimo 
cha mazao ya kinga ya njaa (Mihogo na Viazi) na kuanzisha miradi ya kilimo kwa 
ajili ya kinga ya njaa 
 

3. Mkurugenzi Mtendaji ambaye ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya Wilaya 
ameelekeza viongozi wa ngazi za chini (Kata na vijiji) kukutana na kufanya tathini 
kwa vipindi vilivyoainishwa katika miongozo. 
 

2. MAGONJWA YA 
MLIPUKO 

1. Halmashauri imeendelea kuelimisha wananchi kukabiliana na magonjwa ya 
mlipuko kupitia vituo vya afya na zahanati.  
 

2. Idara ya mifugo imeweka mikakati ya kutoa elimu ya magonjwa ya mlipuko kwa 
mifugo na kufanya chanjo kwa ratiba ili kuzuia magonjwa hayo. Mbali na hiyo 
imekuwa ikiweka vizuizi vya kusafirisha mifugo kunapohisiwa kuna ugonjwa 
wamlipuko. 
 
 



3. Aidha mkakati wa kuhakikisha kila kaya inakuwa na choo bora unaendelea 

4. Mkurugenzi Mtendaji ambaye ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya Wilaya 
ameelekeza viongozi wa ngazi husika kukutana na kufanya tathini kwa vipindi 
vilivyoainishwa katika miongozo  

5. Halmashauri kupitia Vituo vya Afya na Zahanati inaendele kuhakikisha kunakuwa 
na upatikanaji endelevu wa dawa na vifaa tiba 

3. MAJANGA YA 
ASILI 
(TETEMEKO, 
MAFURIKO, 
KIMBUNGA N.K) 

1. Halmashauri kwa mwaka huu wa fedha haijatenga maeneo kwa ajili ya 
kuwahamishia wahanga endapo maafa yatatokea lakini hali ikitokea Halmashauri 
imejipanga kutumia taasisisi mbalimbali za serikali vikiwemo vituo vya afya na 
zahanati kwa ajili ya kukabiliana na Maafa yatakapotokea 

2. Watendaji katika ngazi za Kata na vijiji wameelekezwa kuwasisitiza wananchi 
waishio maeneo hatarishi kuhamisha makazi yao kabla ya kutokea kwa maafa. 

3. Mkurugenzi Mtendaji ambaye ndiye Mwenyekiti wa Kamati ya Maafa ya Wilaya 
ameelekeza viongozi wa ngazi husika kukutana na kufanya tathini kwa vipindi 
vilivyoainishwa katika miongozo. 

 

Aidha Halmashauri ya Wilaya ya Kyerwa pia imejipanga kuhamasisha wadau mbalimbali wa Maendeleo kwa ajili 

ya kusaidia kuokoa na kurejesha hali mara Maafa yanapojitokeza. Hii itafanyika kwa kupitia mikutano mbalimbali 

na wadau wa maeneo mbalimbali ndani nan je ya Wilaya. 


